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TAARIFA YA UANGALIZI WA UCHAGUZI MDOGO WA MARUDIO KWA
MAJIMBO YA KINONDONI NA SIHA

Katika kufikia maono ya kupata jamii yenye haki na usawa, Kituo cha Sheria na Haki za
Binadamu kimeendelea kufanya ufuatiliaji wa utendaji kazi wa serikali katika kipindi cha
uchaguzi mdogo katika majimbo ya Siha na Kinondoni. Mnamo Februari 9, 2018 Kituo cha
Sheria na Haki za Binadamu kilipata kibali rasmi kutoka Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC)
kuwa mwangalizi wa uchaguzi katika jimbo la Kinondoni pamoja na Siha.

Katika kutimiza jukumu hilo la kidemokrasia, Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu
kimefanya uangalizi tangu zilipoanza kampeni mnamo tarehe 25/01/2018 na wakati wa
uchaguzi ambapo katika chaguzi hizo ndogo Chama cha Mapinduzi kilishinda. Hata hivyo
Kituo Cha Sheria na Haki za Binadamu kimebaini masuala kadhaa ya ukiukwaji wa haki za
binadamu na ukiukwaji wa sheria na taratibu zinazoratibu chaguzi kama yalivyofafanuliwa:-

Kipindi cha Kampeni za Uchaguzi:

1. Matumizi ya watoto katika kampeni

Kwa mujibu wa kifungu namba 12 cha Sheria ya Mtoto, 2009 kinakataza kuwaajiri au
kumtumia mtoto katika shughuli yoyote ile ambayo ni hatarishi kwa maslahi mapana ya
mtoto, kiafya, kielimu kiakili, kimwili pamoja na maendeleo ya kimaadili. Kituo cha Sheria
na Haki za Binadamu kimeshuhudia video ya mtoto mdogo aliyekuwa jukwaani akitumika
kutumbuiza katika mkutano wa kampeni wa Chama cha Mapinduzi (CCM) uliofanyika
Makumbusho katika jimbo la Kinondoni Februari 2, 2018. Huu ni ukiukwaji wa haki za
binadamu hususani haki za watoto.

2. Matumizi ya rasilimali za Umma kwa maslahi ya vyama
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kupitia waangalizi wa Uchaguzi kimeshuhudia
viongozi wa serikali wakitumia magari ya umma katika mikutano ya kisiasa kinyume na
Sheria ya Vyama vya Siasa na Sheria za Uchaguzi haswa Sheria ya Gharama za Uchaguzi ya
mwaka 2010. Katika Jimbo la Siha mnamo Februari 16, 2018, enco la Sanya juu Kituo cha
Sheria na Haki za Binadamu kilishuhudia magari ya Umma yakitumika katika kumnadi
mgombea ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), ndugu Alloyce Mollel ambapo Waziri wa Ardhi
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Nyumba na Maendeleo ya Makazi Mh. William Lukuvi aliambatana na msafara wenye
magari ya Umma.

2. Matumizi ya nguvu yaliyopelekea watu kujeruhiwa na kuuawa

Matumizi ya nguvu zaidi yameshuhudiwa katika kipindi cha kampeni na kupelekea raia
kuumizwa na hatimaye vifo. Katika jimbo la Kinondoni mnamo Februari 16, 2018 eneo la
Mkwajuni mwanafunzi wa Chuo cha Usafirishaji (NIT) aliyefahamika kwa jina la Akwilina
Baftah alivawa kwa kupigwa risasi kufuatia polisi kutumia risasi kuwasambaratisha
waandamanaji wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) waliondamana kudai
viapo vya uwakala katika jimbo la Kinondoni. Sambamba na hilo jeshi la Polisi liliendelea
kuwashikilia wafuasi 40 wa CHADEMA wakiwemo wanawake wenye watoto wadogo na
majeruhi wawili (2) wa risasi. Kwa upande wa Jimbo la Siha Polisi walimpiga mwanamke
mmoja aliyefahamika kwa jina la Husna Said na kupelekea kuvunjika mguu.

Kipindi cha Uchaguzi:

Katika uangalizi wa siku ya uchaguzi Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kupitia kwa

waangalizi wake kiliweza kubaini masuala yafuatayo:-
1. Mwitikio mdogo wa wapiga kura
Katika zoezi zima la uangalizi waangalizi wameweza kuona idadi kubwa ya watu
wakijitokeza zaidi katika kampeni za vyama vya siasa na sio siku ya kupiga kura. Kwa
upande wa jimbo la Kinondoni katika idadi ya waliojiandikisha 264,055, ni watu 45,454
waliojitokeza kupiga kura sawa na asilimia 17 na kwa Upande wa jimbo la Siha watu
waliojiandikisha ni 55,313 na waliojitokeza kupiga kura ni 32,277 sawa na asilimia 58.
Hii inafanya idadi ya jumla ya wapiga kura katika majimbo yote kuwa asilimia 24 pekee
ya waliojiandikisha.

2. Unyanyasaji wa mawakala wa vyama vya siasa

Siku ya uchaguzi tarehe 17/02/2018 Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kupitia
waangalizi wake kilishuhudia baadhi ya mawakala kunyanyaswa kwa kunyimwa kuingia
katika chumba cha kupigia kura pasipo sababu za msingi ikiwemo barua zao za viapo
kukosa sahihi ya Mkurugenzi wa Uchaguzi. Jimbo la Siha hali hii ilishuhudiwa katika
Kituo cha Nasai Shule ya msingi ambapo mawakala wa, CUF na SAU na CHADEMA
walizuiliwa kuingia katika chumba cha kupigia kura bila kupewa sababu za msingi.
Februari 16, 2018 katika Jimbo la Kinondoni pia Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu
kilishuhudia katika baadhi ya vituo mawakala wa vyama kutokupewa kwa wakati viapo
kutoka kwa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Kinondoni na kusababisha
usumbufu wakati wa zoezi la uchaguzi.

3. Uwezo wa Wasimamizi wa Uchaguzi

Katika zoezi la uongozaji wapiga kura katika vituo kumekuwa na changamoto za
kiutendaji miongoni mwa wasimamizi wa uchaguzi chini ya Tume ya Uchaguzi.
Tumeshuhudia baadhi ya Wasimamizi wa Uchaguzi kuwazuia na kuwakataza watazamaji
wa ndani wa uchaguzi kuingia katika chumba cha kupigia kura kinyume na Kifungu
namba 63(1) (f) cha Sheria ya Uchaguzi sura namba 343 ambacho kimetaja mwangalizi
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pamoja na watu wengine wanaoruhusiwa kuwepo katika chumba cha kupigia kura. Hii
imeshuhudiwa katika vituo vya Kibongoto, Levishi pamoja na Nasai vyote katika Jimbo
la Siha ambapo wasimamizi wa uchaguzi katika vituo hivyo hawakutoa ushirikiano kwa
waangalizi wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kwa kutokujua sheria au kwa
makusudi.

4. Mazingira yasiyo rafiki kwa wapiga kura na watu wenye ulemavu.

Katika baadhi ya vituo ambavyo Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kilifanya
uangalizi tulibaini vituo kutokuwa na mazingira wezeshi kwa wapiga kura. Vituo hivyo
kutokuwa na mazingira wezeshi kunadidimiza haki za makundi maalumu ikiwemo watu
wenye ulemavu wa viungo, wazee na wanawake wenye ujauzito. Mazingira duni ya vituo
vya kupiga kura pia yanapelekea kukiukwa kwa taratibu za kupiga kura ikiwemo
kukosekana kwa usiri wakati wa kupiga kura. Katika Jimbo la Siha kituo cha Levishi
hakikuwa na nyenzo rafiki na wezeshi kwa watu wenye ulemavu kuweza kufika na
kupiga kura, pia katika eneo la Karansi kituo cha Usharika ambapo chumba cha kupigia
kura hakikuwa na mwanga wa kutosha na usiri wa mpiga kura na hivyo mawakala
walionekana wakiwaelekeza wapiga kura katika chumba cha kupigia kura.

5. Uwepo wa Mabango katika vituo vya kupigia kura.

Sheria ya Uchaguzi sura namba 343 inakataza uwepo wa mabango au bendera za vyama
vya siasa katika kituo cha kupigia kura. Hali hii imeonekana na waangalizi wetu katika
Jimbo la Siha kituo cha kupigia kura cha Lawate ambapo bendera za vyama vya siasa
ikiwemo Chama cha Mapinduzi na Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA).

6. Kutokuwepo na usiri katika eneo la kupigia kura

Zoezi la kupiga kura linaitaji usiri kwa mpiga kura ili kuwezesha uchaguzi huru na wenye
Haki. Waangalizi wameshuhudia ukiukwaji wa haki hii ya msingi katika uchaguzi huu
mdogo. Jimbo la Siha katika eneo la Karansi kituo namba 2 cha kupigia kura kilichopo
Chama cha Ushirika chumba kilikuwa kidogo na mwanga hafifu na pia kutokana na
udogo kutokuwepo na usiri hali iliyopelekea mawakala wa vyama kuanza kuwaelekeza
wapiga kura kiuwazi zaidi. Hali hii pia ilijitokeza katika jimbo la kinondoni ambapo kituo
cha kupigia kura kiliwekwa katika kituo cha mabasi ya mwendokasi.

7. Uwepo wa Polisi wengi Vituoni

Katika zoezi zima la upigaji kura waangalizi wetu wameshuhudia uwepo wa askari wengi
wenye silaha za moto katika baadhi ya vituo vya kupigia kura. Kwa upande wa Jimbo la
Siha eneo la Ngarenairobi na Nasai kulishuhudiwa polisi wengi wakiwa vituoni jambo
ambalo linaweza kuwa sababisha hofu kwa wapiga kura hasa kwa kuzingatia tukio la
maujai lililojitokeza kabla ya uchaguzi.

7. Kupotea kwa Sanduku



Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kupitia waangalizi wake waliokuwepo katika eneo
la Kituo cha Idrisa walishuhudia tukio la sanduku la kupigia kura kuibwa au kuondolewa
na baadaye kurejeshwa na zoezi la upigaji kura kuendelea na sanduku hilo hilo
likaendelea kutumika. Tukio hili limetia dosari uchaguzi kuwa wa huru na haki miongoni
mwa wapiga kura na wananchi kwa ujumla.

8. Vituo kutokufunguliwa kwa wakati.

Sheria ya Uchaguzi sura namba 343 imetamka muda wa zoezi la upigaji kura kuanza saa
1 kamili asubuhi mpaka saa 10 kamili jioni, lakini katika zoezi la uangalizi kwa Upande
wa Jimbo la Siha Kituo cha Levishi Hospitali zoezi lilichelewa kuanza ambapo kituo
kilifunguliwa mnamo saa 2 asubuhi jambo ambalo linaweza kupelekea baadhi ya
wananchi kukosa haki yao kwa sababu za muda kutokutosha.

Hivyo kwa changamoto hizo mbalimbali zilizotijokeza Kituo cha Sheria na Haki za
Binadamu kinaona kuwa uchaguzi ulikuwa huru lakini sio wa haki.

Mapendekezo:
Kwa kutambua uwepo wa changamoto zilizoainishwa hapo juu, Kituo cha Sheria na Haki za
kinatoa mapendekezo yafuatayo ili kuwepo kwa uchaguzi huru na wa haki:-

1. Tume ya Taifa ya Uchaguzi kuratibu chaguzi mbalimbali kwa kuzingatia sheria,
taratibu na kanuni zilizopo bila kufungamana na itikadi zozote za vyama vya siasa;

2. Tume ya taifa ya uchaguzi kutumia maafisa wake waliopata mafunzo stahiki katika
zoezi zima la usimamizi na sio kutumia watu wasio na uelewa wa sheria za uchaguzi
na kanuni zake;

3. Tume ya taifa ya uchaguzi kutoa elimu ya mpiga kura ili kuwezesha wananchi
kufahamu sheria na taratibu za uchaguzi;

4, Vyama vya siasa hasa chama tawala kuacha matumizi ya rasilimali za umma hasa
katika kipindi cha kampeni;

5. Vyama vya siasa kujikita katika kuhubiri ilani za vyama vyao na kuacha kutumia
kejeli matusi pamoja na vijembe katika kuomba kura kwa Wananchi;

6. Vyama vya siasa kuacha kulinda na kuheshimu sheria za uchaguzi na sharia nyingine
za nchi ikiwemo kujiepusha na matumizi ya watoto katika majukwaa ya kisiasa;

7. Jeshi la polisi kuacha matumizi ya nguvu yaliyopitiliza na silaha za moto katika
kutimiza majukumu yao ili kulinda haki za msingi ikiwemo haki ya kuishi;

8. Jeshi la polisi kuwa huru na kutokufungamana na siasa za vyama au kupokea maagizo
yasiyohalali yanayolinda maslahi ya chama/kundi fulani;

9. Jeshi la polisi kuwa walinzi wa Amani na usalama wa raia na sio kuwa wachochezi
wa vurugu na kuumiza raia;

10. Masajili wa vyama kutimiza majukumu yake ya kuviwajibisha vyama vinavyokiuka
sheria na taratibu wakati wa kampeni,

11. Wananchi kuheshimu sheria, taratibu na kanuni mbalimbali zilizowekwa ili
kudumisha amani na utulivu hasa kipindi cha uchaguzi



Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kinatambua madhaifu yaliyopo katika sheria zetu za
uchaguzi na tunapendekeza kufanyika kwa maboresho ya sheria na taraibu hizo ili kuboresha
chaguzi zijazo ikiwemo wa 2019 na 2020.

Imetolewaqna;
R
Anni Heén ga

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji






