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Ufafanuzi wa Malalamiko ya Wadau dhidi ya Kituo cha Sheria na Haki za 

Binadamu 

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika binafsi la kujitolea na la hiari lisilo la kisiasa 

wala kibiashara lilosajiliwa kwa mujibu wa sheria za Tanzania mnamo mwaka 1995. Kituo 

kinataamali jamii yenye haki na usawa. Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kinaendelea bila 

kutetereka na utekelezaji wake wa majukumu ya kulinda na kutetea haki za binadamu nchini 

Tanzania.  Katika kujituma kwake Kituo kimeendelea kuwafikia watanzania kwa njia mbalimbali 

na kupitia kazi hizo Kituo kimepata mrejesho wa pongezi na hata malalamiko na tuhuma kadhaa 

kutoka kwa wadau. 

Ili kutii mahitaji ya wadau wake na kukwepa upotoshaji ambao unaweza kusababishwa na 

kutokuzijibu tuhuma hizo, Kituo kimeona ni vyema kufafanua tuhuma hizo kama ifuatavyo; 

1. Hoja kuwa Watetezi wa Haki za Binadamu wanatumika na nchi za magharibi 

Watetezi, vikundi vya utetezi au mashirika ya utetezi wa haki za binadamu popote duniani 

huibuka kufuatia kukithiri kwa ukiukwaji wa haki za binadamu katika jamii inayowazunguka.  

Nchini Tanzania hata kabla ya uhuru vimekuwepo vikundi vya watu ambavyo vilipinga 

ukandamizwaji wa haki uliofanywa na wakoloni. Vikundi hivi baadae vilikua na kuwa vyama 

vya ushirika na vingine vyama vya siasa na kuibua vuguvugu la kupigania uhuru hatimaye 

kupatikana kwa uhuru wa nchi.  

Dhana kuwa watetezi wa haki za binadamu wanatumika na nchi za magharibi ni propaganda za 

upotoshaji  zinazotumika na watu wasioheshimu misingi ya haki na kudidimiza juhudi za wengi 

kudai haki zao.  

Hata hivyo misingi ya haki za binadamu ni ya Kimataifa na imetambuliwa na kulindwa na tamko 

la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa la mwaka 1948 pamoja na mikataba ya haki za 

binadamu ya mwaka 1966 inayohusu haki za kisiasa, kiraia, kiuchumi, kijamii na kiutamaduni 

ambayo yote Tanzania imeridhia, hivyo nchi inaweza kuchukuliwa hatua na Umoja wa Mataifa 

endapo itathibitika kukiuka haki za binadamu kwa makusudi. 
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2. Hoja kwamba watetezi wa haki za binadamu si wazalendo 

Dhana ya uzalendo imekuwa ikitumika sana kudidimiza juhudi za kudai haki za binadamu. 

UZALENDO ni hali ya mtu kuipenda na kuithamini nchi yake na kuweka maslahi ya taifa lake 

mbele. Uzalendo unajumuisha kitendo cha mwananchi kuwa mkweli kwa taifa lake na si kuficha 

maovu hasa yanayoathiri watu wa taifa lake. Watetezi wa haki za binadamu ni wazalendo wa 

kwanza kwa taifa lao kwani hujipa jukumu la uangalizi na ulinzi wa haki za binadamu kwa lengo 

la kuhakikisha kila mwananchi anafurahia nchi yake.  

Dhana ya watetezi kutokuwa wazalendo ni shambulio ambalo hufanywa na watu wanaonufaika 

na ukandamizwaji wa haki dhidi ya watetezi wa haki.  

3. Hoja kwamba watetezi wa haki za binadamu hawasifii Serikali (wamekuwa 

wakosoaji pekee) 

Hoja hii mara nyingi huibuliwa na watu wasiopenda kukosolewa hasa waliopo katika Serikali au 

wanufaika wa moja kwa moja wa serikali wasiojua wajibu wa Serikali kwa wananchi. Ulinzi wa 

watu na stahiki zao ni jukumu la moja kwa moja la Serikali. Serikali inapaswa kutimiza wajibu 

wake bila kutarajia sifa au pongezi kutoka kwa wananchi. Pale Serikali inapofanya maamuzi ya 

busara na yenye tija inaweza kupongezwa ingawa si lazima kwani inatimiza jukumu lake kwa 

wananchi.  

Hivyo propaganda hii kuwa watetezi wa haki za binadamu hawasifii Serikali haitoshi 

kuwakatisha tamaa wanaharakati wa haki za binadamu. 

4. Hoja kwamba watetezi wa haki za binadamu wanaunga mkono vyama pinzani 

Mara nyingi katika nchi zinazoendeshwa kwa mfumo wa demokrasia; kazi za asasi za kiraia na 

watetezi wa haki za binadamu zimekuwa zikilinganishwa sana na kazi za vyama pinzani. Mbinu 

hii hutumiwa sana na Serikali au chama tawala katika kujaribu kukwepa hoja za msingi 

zinazoibuliwa na watetezi wa haki za binadamu.  

Hoja hii inapingana na ukweli kwamba vyama vingi vya siasa pia hufanya utetezi wa haki za 

wafuasi wa vyama husika, ukiachilia mbali kuwa mara nyingine ajenda za watetezi wa haki za 

binadamu zinaweza pia kutumiwa na vyama vya siasa kwa lengo la kujipatia wafuasi.  
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5. Hoja kwamba watetezi wa haki za binadamu ni tishio kwa Amani na Usalama wa 

nchi 

Hoja hii hutumika kuwachanganya wananchi hasa wenye uelewa mdogo juu ya haki zao, 

kimsingi hoja hii haizingatii ukweli kwamba asasi za kiraia hufanya tafiti za hali ya haki za 

binadamu na kutoa mapendekezo kwa vyombo vya dola na Serikali kwa ujumla. Hoja hii pia 

haizingatii ukweli kwamba asasi za kiraia ni kiunganishi muhimu cha wananchi na Serikali yao 

na vilevile ni jukwaa la kutatua migogoro ya wananchi kwa njia ya Amani. 

Hivyo basi Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kitaendelea kufanya kazi zake kwa mujibu wa 

sheria na taratibu zinazoongoza utendaji wa asasi za kiraia katika kutetea na kulinda haki za 

binadamu na utawala wa sheria hapa nchini. Sambamba na hilo kituo kitaendelea kufanya kazi 

kwa ushirikiano na wadau mbalimbali ikiwemo serikali, vyama vya siasa, taasisi za dini,asasi za 

kijamii, wadau wa maendeleo na Wananchi wote kwa ujumla ili kufikia jamii yenye haki na 

usawa. 

Ieleweke pia pale mtu au taasisi inapoamua kwa makusudi kupotosha ukweli kwa kiasi cha 

kuathiri kihasi taswira ya watetezi wa binadamu kama shirika au kwa ubinafsi wao hatua stahiki 

za kisheria zitachukuliwa bila kusita kwani si sahihi kabisa kufanya hivyo. 

Kwa kuzingatia ufafanuzi huu tunawasihi wananchi waendelee kupaza sauti bila hofu pale haki 

zao zinapotishiwa na kuvunjwa.  Serikali haipaswi kujivua jukumu la kulinda haki za watu wake. 

Namna bora ya Serikali kukwepa kelele za watetezi wa haki za binadamu ni kuheshimu haki za 

binadamu na kuwajibika pale uvunjaji wa haki unapotokea.  

Imetolewa Mei 18, 2018 na, 

Dkt. Helen Kijo-Bisimba 

Mkurugenzi Mtendaji 

Kwa Jamii yenye Haki na Usawa 

 


