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Tzrehe: Februari 13, 2018
TAMKO DHIDI YA UKIUKWAJI WA UTAWALA WA SHERIA

“atika kuhakikisha kuwa haki za binadamu na utawala wa sheria vinaheshimiwa na kulindwa
nchini Tanzania, Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kimeendelea kufanya ufuatiliaji wa
niendaji kazi wa serikali.

“upitia utendaji kazi wa Serikali tumeona juhudi mbalimbali za kuboresha ustawi wa maisha ya
winanchi ikiwemo kuwakutanisha wananchi na kusikiliza na kuweka mikakati bora ya kutatua
kero zao. Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kinatambua mchango wa mikutano baina ya
viongozi na wananchi katika kutatua kero za wananchi na kinapongeza jitihada za viongozi
mbalimbali wanaotekeleza wajibu huo.

riata hivyo ombwe la viongozi wa serikali kutokufuata taratibu na sheria katika utekelezaji wa
ajukumu yao limeendelea kuathiri uhalali wa juhudi hizo. Kupitia mkutano wa Mkuu wa Mkoa
wi Dar es Salaam Ndugu Paul Makonda na wananchi wa Dar es Salaam uliofanyika Februari 10,
2018, Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kimebaini mapungufu kadhaa ambayo yamekuwa
vakifanywa si tu na Ndugu Makonda pekee bali pia na baadhi ya viongozi wengine wa serikali.
seadht ya mapungufu ya kisheria yaliyotokana na mkutano huo ni pamoja na:

', Kusimamisha Utendaji wa Mabaraza ya Ardhi ya Kata Kinyume na Sheria; kwa

mujibu wa Sheria ya Utatuzi wa Migogoro ya Ardhi (2002). Mabaraza ya Ardhi ya Kata
yameundwa kwa lengo la kutatua migogoro ya ardhi katika ngazi ya kata. Mabaraza hayo
hupatikana kutokana na Kamati ya kata kupitia kikao cha maendeleo ya kata kama
livyoainishwa katika Sheria ya Mabaraza ya Kata, 1985 Kifungu cha 4(1a). Kifungu cha
167 (1d) cha Sheria namba 4 ya Ardhi, 1999 kinayatambua mabaraza ya kata kama
mahakama za ardhi kwa ngazi ya kata. Sambamba na sheria hizo, Kifungu cha 10(1) cha
Sheria ya Utatuzi wa Migogoro namba 216, 2002 kinayatambua mbaraza ya kata kama
mahakama ya utatuzi wa migogoro ya ardhi kwa ngazi ya kata.
Sheria ya Utatuzi wa Migogoro ya Ardhi inamtaja Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi kuwa na mamlaka juu ya Mabaraza ya Ardhi ya Kata. Kwa mujibu
wa sheria hizi Wakuu wa Mikoa hawana mamlaka ya kusimamisha, kuendesha wala
kulekeza utendaji wa mabaraza ya kata katika mikoa yao. Hivyo Kituo cha Sheria na
daki za Binadamu kinapenda kuwajulisha wananchi kuwa kauli ya Mkuu wa Mkoa wa
Dar es Salaam ni batilifu na isiyokuwa na mashiko kisheria.
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Kuingilia muhimili wa Mahakama: Ibara ya 107A -~ (1) ya Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania inasema “Mamlaka yenye kauli ya mwisho ya utoaji haki katika
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania itakuwa ni Mahakama”. Ibara ya 107 B inasisitiza
uhuru wa mahakama katika utekelezaji wa majukumu yake.

~wa mujibu wa (bara hii mihimilj mingine ya dola na watendaji wake hawapaswi kwa namna
voyote e kuingilia utendaji wa mahakama. Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu
kimeshuhudia Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam Ndugu Paul Makonda akishambulia utendaji
wa Mahakama kinyume cha Katiba aliyoapa kuilinda. Ndugu Makonda amesikika mara kwa
fhara akitoa kauli za kushambulia na kukebehi utendaji wa mahakama na amerudia katika
mikutano wake wa Februari 10, 2018 akisema “Mahakama haitaki kuguswa kwa kisingizio cha

vuhimili mwingine, wamechukua nafasi ya Mungu na mimi ni mteule wa Mungu lazima
niwaseme”.

t°two che Sheria na Haki za Binadamu kinawakumbusha viongozi wa serikali na wanasiasa
rwa hzwana mamlaka ya kisheria kuingilia utendaji kazi wa mahakama wala kuelekeza utendaji

wa Mahakama badala yake wanapaswa kuheshimu na kufuata taratibu za kimahakama katika
upatikanaji wa haki.

Miapendekezos

t+ va kKitambua uwepo wa changamoto za kiuwajibikaji miongoni mwa watumishi wa umma na
cnangamoto za kiutendaji katika mfumo wa utoaji haki nchini, Kituo cha Sheria na Haki za
tnatoa mapendekezo yafuatayo ili kulinda utawala wa sheria nchini:

¢ Serikali kufuata taratibu za kisheria katika kutatua kero na changamoto mbalimbali;
waiendaji wa serikali hasa katika nafasi za kisiasa wanapaswa kuacha kutumia mbinu za
Xisiasa, badala yake wanapaswa kufuata taratiby zilizopo kisheria ili kutatua changamoto na
Kero za wananchi kwa maendeleo endelevu,

Viongozi wa Kisiasa kuacha kutumia mamlaka yao majukwaani kuwajibisha watumishi wa
4nma na badala yake kufuata taratibu kama zilivyoainishwa katika Sheria ya Utumishi wa
umma, 2002.

Watendaji wa serikali kuheshimu muhimili wa Mahakama; viongozi wa serikali wameapa
vulinda Katika ya Jamhuri ya Muaungano wa Tanzania ambayo kupitia ibara ya 107 inaipa
nanakama mamlaka ya juu kabisa katika utoaji haki. Viongozi wa Serikali hawapaswi
Kufanya kazi za mahakama kwani kwa kufanya hivyo wanaondoa imani ya wananchi kwa
mihimili wa mahakama na kupelekea ucheleweshwaji wa haki.
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Serikali inapaswa kuimarisha utendaji wa Mabaraza ya Ardhi ya Kata ili kuboresha ufanisi
wa mabaraza hayo katika kuwafikia wananchi.

Serikali kufanyia kazi mapendekezo ya tafiti mbalimbali ili kuboresha utendaji wa vyombo
vya- utoaji haki kwa lengo la kurahisisha upatinaji wa haki. Mfano Utafiti uliofanywa na
LHRC. 2004 juu ya Ufanisi wa Mabaraza ya Kata kwa Dar es Salaam na Pwani.

Mariakama inapaswa kutanua wigo katika utoaji elimu kwa umma ili kuwezesha wananchi
kufahamu na kufuata njia sahihi za utoaji haki.

Wananchi kujifunza na kufuata mifumo sahihi ya utoaji haki; wananchi wanapaswa
kutambua kwamba mahakama ndio muhimili wenye mamlaka ya juu ya utoaji haki kwa
mujibu wa Katiba.

Mwisho, Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kinatambua madhaifu yaliyopo katika vyombo

Vya

usimamizi wa sheria na utoaji haki na kinaitaka serikali kutatua changamoto hizo ili

kuranisisha upatikanaji wa haki badala ya kutumia changamoto hizo kama mtaji wa kisiasa.
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Kaimu Mkurugenzi Mtendaji
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