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TATHMINI YA UKIUKWAJI WA HAKI ZA BINADAMU KATIKA UCHAGUZI
MDOGO WA MADIWANI WA MARUDIO WA 26 NOVEMBA, 2017 ULIOFANYIKA
KATIKA KATA 43
TAREHE: 30 NOVEMBA 2017
Ndugu wanahabari.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kimefuatilia kwa karibu uchaguzi mdogo wa marudio wa
kuchagua madiwani katika kata 43 zilizopo halmashauri takribani 36 kwenye mikoa 19 nchini
Tanzania uliofanyika tarehe 26 Novemba 2017, kupitia waangalizi wetu wa haki za binadamu
(Human Rights Monitors) na kupata taarifa kwa njia mbalimbali za vyombo vya habari na

mitandao ya kijamii.

[fahamike kwamba Uchaguzi huu umefanyika ili kujaza nafasi zilizo wazi katika kata hizo baada
ya madiwani waliokuwepo kufariki, kujiuzuru na wengine uwakilishi wao kutenguliwa na

Mahakama.

Pamoja na ukweli kwamba, baadhi ya kata Uchaguzi umefanyika kwa uhuru na haki lakini Kituo
cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) kimebaini uvunjifu mkubwa wa Haki za Binadamu
pamoja na taratibu zinazosimamia uchaguzi nchini Tanzania. Kumekuwa na vitendo vya
matumizi mabaya ya nguvu ya vyombo vya dola, matukio ya watu kutekwa na watu
wasiojulikana, watu kupigwa, kukamatwa na kujeruhiwa kwa lengo la kuharibu na kuvuruga
uchaguzi na vile vile kuwatia hofu wapiga kura. Vitendo hivi vimeripotiwa kufanywa na vyombo
vya dola, watu wasiojulikana na watu wanaosadikika kuwa wafuasi wa vyama vya siasa ikiwemo
Chama Tawala (Chama Cha Mapinduzi (CCM) na Chama cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) na vyama vingine vya upinzani kama taarifa yetu itavyofafanua kwa kina.

i.  Kutekwa, kukamatwa, kupigwa na kujeruhiwa Viongozi wa Vyama na wapiga kura.

Utekwaji; Imeripotiwa kwamba, kuna matukio ya kukamatwa na kutekwa kwa watu katika kata
ya Kitwiru, Iringa mjini na Vijana wanaosadikika kuwa ni kikosi cha ulinzi cha CCM maarufu

kwa jina la Green Guard, waliwavamia na kuwateka wanachama wanao semekana ni wa
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CHADEMA, Ndg. Eliza Nyenza na Martha Francis walipokuwa wakienda kupiga kura kisha
kunyang’anywa simu na kuwatelekeza katika msitu wa Kilolo hadi walipopata msaada wa wapita
njia. Vile vile kushambuliwa kwa gari la Naibu Meya wa Manispaa ya Iringa Mh. Daddy Igogo,
huku Jeshi la Polisi likimkamata na kumshikilia Meya wa Manispaa hiyo, Mh. Alex Kimbe.

Pia kuna matukio yameripotiwa kuhusu kupigwa na kujeruhiwa kwa mawakala na wanachama
wa Vyama vya siasa. Imeripotiwa kuwa Mfuasi wa CCM katika jimbo la Kawe, alivamiwa na
kujeruhiwa na watu wanaosadikika ni wafuasi wa chama cha CHADEMA., hatimaye kulazwa

hapo chini..

Katika Kata ya Makiba, wakala wa CHADEMA ndg. Rashid Jumanne na Mwenyekiti wa
CHADEMA Tawi la Valeska, ndg. Nickson Mbise walijeruhiwa vibaya baada ya kushambuliwa
kwa mapanga mapema asubuhi walipokuwa wakielekea katika vituo vya kupigia kura.

lliripotiwa kwamba, katibu wa CCM Wilaya ya Itilima mkoani Simiyu akiwa amelazwa
hospitalini baada ya kushambuliwa na watu wanaosadikika kuwa ni wafuasi wa CHADEMA
wakati akiwasindikiza mawakala wa Chama chake kwenda vituoni kwa ajili ya kusimamia kura.

Kama kielelezo hapo chini kinavyojieleza.

Vitendo hivyo pia vimeripotiwa katika kata za Nyabubhinza, Maswa na Simiyu, Mawakala
katika vituo nane (8) kati ya vituo 13 walikamatwa na Jeshi la Polisi ikiwemo Diwani wa
CHADEMA ndg. Zakayo Chacha Wangwe. Pia, katika kata ya Kimweri wilayani Meatu ndg,
Emmanuel Nawadi akiwa na mawakala wawili wakielekea kwenye vituo vyao majira ya alfajiri,
walivamiwa na kushambuliwa na vijana wanaosadikika wanachama wa CCM ambapo diwani

huyo alijeruhiwa vibaya kwa kukatwa na mapanga.

Kuna matukio yameripotiwa kuhusu Viongozi wa vyama vya siasa na mawakala wa vyama
kukamatwa mathalani Katibu wa CHADEMA Wilaya ya Ubungo ambaye alikuwa mratibu mkuu
wa uchaguzi wa Kata ya Saranga, ndugu, Perfect Mwasiwelwa, alikamatwa na Jeshi la Polisi
tangu 25.11.2017. Pia iliripotiwa kwamba jeshi la polisi limemkamata meya wa Ubungo na
Mwenyekiti wa CHADEMA Wilaya ya Ubungo, Mh. Boniface Jacob siku ya Uchaguzi ambaye

pia ndiye aliyeapishwa kuwa Wakala Mkuu kwenye majumuisho ya kura za mwisho katika Kata.
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Katika tukio lingine. iliripotiwa kwamba Mgombea Udiwani kwa tiketi ya CHADEMA kata ya
Sofi, wilaya ya Malinyi Mkoani Morogoro. Ndg. Rico Venance alikamatwa akiwa anatembelea
vituo mbalimbali vya kupigia kura ambapo ni haki yake kwa mujibu wa taratibu zinazosimamia
uchaguzi. Jeshi la polisi halijasema hadi sasa sababu za msingi za kuwakamata na kuwashikilia

mawakala na Viongozi hawa wa kisiasa.

Imeripotiwa pia, mawakala wote wa CHADEMA Kkatika Vituo takribani 13. Kata va Mamba,
Wilaya ya Bumbuli na Tanga waliondolewa katika vituo Vyao majira ya saa nne asubuhi siku ya
Uchaguzi na kupelekwa kituo cha Polisi na hakuna sababu iliyotolewa ya kukamatwa kwao.
Lakini vile vile Kukamatwa kwa viongozi na wanachama wa CHADEMA katika Kata ya Ibighi,
wilaya ya Rungwe na Jeshi la Polisi bila sababu yoyote kutolewa. Imeripotiwa Waliokamatwa ni

Ndg George Tito, Award Kalonga na Wenzake.

Mawakala kutolewa katika Vituo Vya Kupigia kura Arusha.

Ni takribani kata 6 za jimbo la Arumeru Mashariki, kata ya Ngabobo, Makiba, Leguruki,
Ambureni, Maroroni na Musa, mawakala wote walitolewa nje ya Vituo vya Kupigia kura huku
zoezi la upigaji kura likiendelea ndani. Sababu za kutolewa nje ni fomu za mawakala za viapo
vya kuwatambulisha kusainiwa na Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi badala ya Msimamizi wa
Uchaguzi jimbo. Baada ya masaa takribani manne (4), mawakala wote wa vyama vya siasa
waliamriwa kurejea ndani ya vituo. Mazingira haya yana viashiria vya kuufanya uchaguzi usio
huru na haki kwani wagombea walikosa haki yao ya kisheria ya kuwakilishwa na mawakala.
Aidha kuna matukio yaliripotiwa juu ya mawakala wa CHADEMA kuzuiliwa kuingia ndani ya
vituo katika Kata ya Saranga, Manispaa ya Ubungo, jimbo la Kibamba na hivyo kuchelewa kwa
takribani saa zima, huku uchaguzi ukiwa unaendelea ndani, kwa sababu Msimamizi wa Uchaguzi
wa Jimbo la Kibamba ambaye pia ni Mkurugenzi wa Manispaa ya Ubungo, ndg, John

Kayombo, alikuwa amewanyima barua/fomu zao za kuwatambulisha kama mawakala vituoni.

Baada ya nguvu ya umma kutumika ndipo wakaruhusiwa kuingia vituoni kwa kuchelewa.
Kutokana na Matukio haya ya uvunjifu wa haki za binadamu pamoja na mwenendo mzima wa
uchaguzi katika baadhi ya kata tajwa hapo juu, Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kinaona

matendo haya si mazuri, na yana viashiria vyote vya kukandamiza demokrasia nchini Tanzania.
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Vile vile. kuna hatari ya kukuza utamaduni wa kulipizana visasi kwa chuki za kisiasa Kitu

ambacho kitapelekea uvunjifu wa amani kama taarifa hii inavyojieleza.

Kituo kinatoa wito kwa serikali pamoja na vyombo vya dola kufanya uchunguzi wa Kina na

kuchukua hatua kali za kisheria kwa wote watakao bainika kuhusika kwa namna moja au

nyingine katika uvunjifu huu wa haki za binadamu na uvurugaji wa uchaguzi.

Pia kituo kinatahadharisha kwamba matukio haya yasipokemewa na jamii nzima ni Kiashiria
kibaya na msingi mbaya utakao athiri chaguzi zijazo ikiwemo uchaguzi wa Serikali za Mitaa wa
mwaka 2019 na Uchaguzi mkuu wa Mwaka 2020. Hii itapelekea kutishwa kwa wapiga kura
wasijitokeze kutekeleza haki zao za msingi za kuchagua viongozi wao, kuchochea uhasama
miongoni mwa wananchi na wadau wengine wa uchaguzi pamoja na kufifisha Imani ya

wananchi juu ya Vyombo vya Usimamizi wa Uchaguzi na dola kwa ujumla.

Hapo chini ni picha zinazoonyesha Ukiukwaji wa haki za binadamu uliotokea katika baadhi ya

kata.
Tamko limetolewa na :

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu

Py

Wakili Anna Henga
Kaimu Mkurugenzi Mtendaji
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KIAMBATA: BAADHI YA MATUKIO KATIKA PICHA

Picture 1: Pichani ni Mwenyekiti wa CHADEMA Tawi la Valeska, ndugu Nickson
Mbise ambaye alijeruhiwa vibaya sana baada ya kushambuliwa kwa mapanga

Photo 2: Pichani ni mawakala wa CHADEMA Arumeru ambao walishambuliwa na

Mpanga wakiwa wanatimiza wajibu wao wa kumuwakilisha mgombea kwa mujibu wa
taratibu za Uchaguzi



Picture 3: Pichani nij katibu wa CCM
hospitalini baada ya kushambuli
CHADEMA wakati akiwasindikiza

Wilaya ya Itilima mkoani Simiyu akiwa amelazwa
Wa na watu wanaosadikika kuwa ni wafuasi wa

mawakala wa Chama chake kwenda vituoni

kwa ajili
ya kusimamia kura.

pavllnib

mbo la kawe, akiwa amejeruhiwa na kulaz
Hospitali ya Rabinisia, Tegeta

Picture 4: Mfuasi wa CCM kutika ji wa katika



