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Tamko Kukemea Uvamizi wa Uhuru wa Vyombo vya
Habari

Jumanne Machi 21, 2017
Dar es Salaam, Tanzania.

Ndugu Wanahabari,

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kimepokea kwa masikitiko makubwa taarifa za Mkuu wa
Mkoa wa Dare es Salaam, Bwana Paul Makonda kuvamia kituo cha Clouds Televisheni kwa kile
kinachodaiwa kuwa ni kushindwa kwa juhudi zake za kushinikiza kurushwa kwa taarifa katika
kipindi cha The Weekend Chat Show. Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kimechelea
kuamini taarifa hii ambayo ilisambaa mitandaoni tangu usiku wa kuamkia Jumamosi Machi 18,
2017 kwa kile inachoona kuwa ni ukiukwaji mkubwa sana wa misingi ya uhuru wa habari
sambamba na misingi ya utawala wa sheria.

Tunatambua uwepo wa sheria kandamizi kwa vyombo vya habari ambazo hupelekea viongozi
kutishia na hata kufungia vyombo vya habari lakini kitendo cha kuvamia chombo cha habari ni
kigeni na cha kuogofya kwa watanzania.

Ndugu Wanahabari,

Vyombo vya habari vinapaswa kulindwa na kupewa ulinzi wa kutosha na si kuingiliwa na mtu au
mamlaka yoyote kwa manufaa binafsi yasiyo na tija kwa taifa. Vyombo vya habari vipo kwa
mujibu wa sheria na vinaongozwa na sheria kadhaa ikiwemo Sheria ya Huduma za Vyombo vya
Habari ya mwaka 2016 na hivyo kwa namna yoyote ile vinapaswa kufanya kazi kwa mujibu wa
sheria na si kwa kuingiliwa na mtu binafsi au mamlaka. Sheria ya Huduma za Vyombo vya
Habari imeeleza wazi mamlaka ambazo zina weza kuviwajibisha vyombo vya habari pale
ambapo vitaonekana vinaelekea au vinatoa habari za uchochezi kama kifungu cha 49(1) na 50(1)
na pia mamlaka zenye uwezo wa kutwaa mali yoyote ya chombo cha habari pale kinapokiuka

utaratibu halali kwa mujibu wa Sheria kama ilivyoelezwa katika kifungu cha 56 cha Sheria ya
Huduma za Vyombo vya Habari.

Ndugu Wanahabari,

Pale inapotokea watu binafsi au mamlaka kutumia nafasi walizo nazo kutaka kushinikiza habari
fulani kutolewa na vyombo vya habari kwa maslahi binafsi huko ni kukiuka misingi ya sheria.
Na pale ambapo jambo hilo linafanywa na mtu mwenye mamlaka ya kuhakikisha utekelezwaji
wa sheria na ulinzi wa amani katika mkoa kwa Mujibu wa sheria ya Tawala za Mikoa kifungu 5
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kifungu kidogo cha 1 ni jambo la kihuni na la kupingwa kwa nguvu katika taifa linalofuata
misingi ya Haki na utawala wa sheria.

Ndugu Wanahabari,

Matumizi mabaya ya Vyombo ya Dola katika kudidimiza uhuru wa Vyombo vya habari ni jambo
ambalo linapaswa kukemewa vikali kwani jambo hilo linavunja misingi hiyo iliyowekwa na
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 1977 ibara ya 18. Uvunjaji huu wa sheria sio wa
kufumbiwa macho hata mara moja.

Aidha jitihada zinazofanywa na Serikali ya awamu ya Tano ya kuhamasisha uwajibikaji ikiwa
na kauli mbiu ya HAPA KAZI TU! inatakiwa kuwa chachu ya kulinda misingi ya sheria na
taratibu husika na isitumike kama kichaka cha kuvunja sheria na taratibu nyingine zilizopo kwa
mujibu wa katiba ya nchi.

Kulingana na hali ilivyo sasa, Kituo Cha Sheria na haki za Binadamu Kitaendelea kukemea
vitendo kama hivyo ambavyo vinaidhalilisha serikali kitaifa na Kimataifa kama nchi inayo
jipambanua kuwa kisiwa cha amani na mlinzi wa haki za hinadamu na misingi ya utawa bora
wenye kulinda Demokrasia.

Ndugu Wanahabari;
Kituo Cha Sheria na Haki za Binadamu tunatoa wito kwa Serikali na wadau wengine kuzingatia
yafuatayo;

1. Serikali imchukulie hatua za kinidhamu na kijinai Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam Bwana
Paul Makonda mara moja, kwa kitendo alichokifanya ambacho ni kosa la jinai chini ya
kanuni za Makosa ya Adhabu ya mwaka 2002.

2. Viongozi kuacha mara moja matumizi ya vyombo vya dola kwa manufaa binafsi kama
ilivyotumika kuvamia kituo cha Television cha Clouds.

3. Serikali kupitia Wizara ya Habari kurejea mapendekezo ya wadau juu ya sheria kandamizi
kwa uhuru wa habari ili kutoa ulinzi kwa vyombo vya habari na wanahabari, badala ya
kuibuka katika tukio moja moja.

4. Vyombo vya habari kuungana kutetea maslahi ya uhuru wa habari na kuacha kujiendesha
kwa maslahi binafsi huku vikiacha weledi wa vyombo hivyo ukizidi kudidimia.

5. Watanzania kwa ujumla wetu tuendelee kukemea tabia kama hizi na kuita uwajibikaji popote
pale tulipo.
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Kituo cha Sheria na Haki za Binadamau tunaamini serikali kupitia viongozi wake wanafanya
kazi kubwa katika kupambana na umasikini , kuboresha elimu, kupinga madawa ya kulevya,

kupambana na Rushwa na kadhalika laniki tunazidi kusisitiza sana viongozi waheshimu misingi
ya Utawala Bora na haki za binadamu ili kuifikia jamii yenye Haki na Usawa.

Imetolewa na;
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Dr. Helen Kijo Bisimba’
Mkurugenzi Mtendaji
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