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Siku ya Mtoto wa Afrika: Changamoto zinazowakabili Watoto 

Tanzania 

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kinaungana na jamii ya ulimwengu kuadhimisha siku ya 

mtoto wa Afrika ambayo huadhimishwa Juni 16 tangu ilipoainishwa rasmi na Junuiya ya Umoja wa 

Afrika mwaka 1991. 

Katika kuadhimisha siku hii yenye kauli mbiu inayosema “Maendeleo Endelevu 2030: Imarisha 

Ulinzi na Fursa Sawa kwa Watoto” Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kupitia Ripoti ya Haki 

za Binadamu 2016 kimebaini changamoto lukuki ambazo zinadumaza ustawi wa watoto nchini 

Tanzania. Changamoto hizo ni pamoja na: 

1. Kuongezeka kwa vitendo vya ukatili wa kingono dhidi ya watoto ambapo vitendo zaidi ya 2, 

571 vya ubakaji na ulawiti vimeripotiwa katika nusu ya kwanza ya mwaka 2016. 

2. Vitendo vya Ukatili wa kingono kufanywa na watu wa karibu kwa watoto; asilimia 49 ya 

vitendo vya ubakaji na ulawiti kwa watoto vimeripotiwa kutekelezwa na ndugu wa karibu 

kwa watoto hivyo kupelekea ugumu katika kufuatwa kwa sheria kwani masuluhisho mengi 

huishia katika ngazi ya familia na wakati mwingine jamii hushindwa kutoa ushahidi kwa 

kuoneana aibu. 

3. Kuendelea kushamiri kwa ndoa za utotoni; watoto wawili (2) kati ya watano (5) huolewa 

chini ya miaka 18 na kupelekea kukatisha haki yao ya kupata elimu. 

4. Mimba za utotoni/mashuleni: Ripoti ya Shirika la Umoja wa Mataifa la Idadi ya Watu 

Duniani (UNFPA) juu ya ongezeko la mimba za utotoni barani Afrika imeitaja Tanzania 

kuwa nchi inayoongoza kwa mimba za utotoni barani Afrika. 

5. Vitendo vya kikatili na mateso dhidi ya watoto: kupitia vyombo vya habari vitendo vingi vya 

kikatili ikiwemo adhabu kali na zinazotweza utu wa mtoto vimeripotiwa. Vitendo vya watoto 

kuunguzwa kwa moto, kupigwa hadi kupelekea majeraha hata kujeruhiwa kwa visu au 

mapanga vimezidi kuripotiwa kwa kiasi kikubwa. 

6. Ukeketaji: Mbali na takwimu kuonyesha kupungua kwa vitendo vya ukeketaji, bado mila hii 

potofu imeendelea kurudisha nyuma harakati za kumkomboa mtoto wa kike kutoka katika 

wimbi la mila potofu. 

7. Vikwazo katika utekelezaji wa Sera ya Elimu Bure: changamoto kadhaa katika utekelezaji 

wa sera ya elimu bure/elimu bila malipo kupitia Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 

ikijumuisha shule nyingi zilizidiwa na wanafunzi ukilinganisha na uwepo wa madarasa, 

upungufu wa walimu na vifaa vya kufundishia vimeendelea kukwaza haki ya watoto kupata 

elimu bora. 
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8. Huduma hafifu za afya: changamoto katika sekta ya huduma za afya ikiwemo upungufu wa 

asilimia 51 wa wahudumu wa afya, kukosekana kwa madawa na vifaa tiba kumeendelea 

kuyumbisha ustawi wa watoto. 

Sababu kuu ya kuzidi kuongezeka kwa changamoto hizo ni pamoja na sheria kandamizi kama 

sheria ya ndoa ya mwaka 1971 inayoruhusu msichana kuolewa akiwa na umri chini ya miaka 18; 

serikali kutenga bajeti duni kwenye huduma za kijamii ikiwemo afya na elimu; umasikini; mila 

potofu; Imani za kishirikina; uendeshaji mashitaka kucheleweshwa katika vyombo vya utoaji haki; 

malezi duni kwa watoto; rushwa pamoja na familia na ndugu wa wahanga kujaribu kuficha aibu 

ndani ya familia.  

Kituo chja Sheria na Haki za Binadamu kinapendekeza yafuatayo katika kudumisha ustawi wa 

watoto nchini Tanzania: 

1. Watanzania kwa ujumla kutambua umuhimu wa kuzingatia haki za mtoto kwa kutowaficha 

wahalifu wa vitendo vya kikatili dhidi ya watoto na badala yake kuwaibua na kuacha sheria 

kuchukua mkondo. 

2. Wazazi na walezi kudumisha malezi bora kwa watoto ili kuzuia mmomonyoko wa maadili 

unaopelekea mmomonyoko wa ustawi kwa watoto. 

3. Jamii kuachana na mila potofu pamoja na Imani za kishirikina zinazokandamiza ustawi wa 

watoto. 

4. Vyombo vya usimamizi wa sheria ikijumuisha jeshi la polisi na mahakama kuzingatia ustawi 

wa watoto wakati wa maamuzi na usimamizi wa haki. 

5. Serikali kufanyia marekebisho sheria zote zinazokandamiza ustawi wa watoto ikiwemo 

sheria ya ndoa yam waka 1971. 

6. Serikali kuboresha sera ya elimu kuwezesha watoto wa kike kuweza kuendelea na masomo 

baada ya kujifungua. 

7. Serikali kuelekeza nguvu katika kuboresha huduma za kijamii na miundombinu ili 

kumaliza changamoto zinazowakabili watoto hususani maeneo ya vijijini. 

Mwisho, Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kinaamini watoto ni hazina ya taifa lolote lenye 

dira ya maendeleo hivyo ni wajibu wa kila mmoja kudumisha ulinzi kwa watoto. 

 

Imetolewa Ijumaa, Juni 16 2017 

 

Bi. Anna Henga 

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji 

 


