
 

 
 

Tamko la wadau juu ya kampeni ya kulinda 

Uhuru wa Kujieleza na Uhuru wa 

Kukusanyika 

 

Kampeni ya pamoja ya kulinda Uhuru wa Kujieleza na Uhuru wa Kukusanyika imezinduliwa 

rasmi leo na Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) kupitia mradi wa UHAKIKI kwa 

kushirikiana na wadau washirika wengine 8 ambao ni Policy Forum, Twaweza, TGNP, Tanzania 

Center for Democracy, WiLDAF, Baraza la Habari, Jukwaa la Wahariri na Tume ya Haki Za 

Binadamu na Utawala Bora.  

Kampeni hii inaangazia mambo makuu yanayogusa na kuibua mijadala juu ya haki za kiraia na 

haki za kisiasa nchini Tanzania. Kauli mbiu ya kampeni hii ni “Bila uhuru wa kujieleza na 

kukusanyika hatuwezi kuendelea” 

Uhuru wa Kujieleza 

Msingi mkuu wa dhima ya vyombo vya habari katika kushajiisha uhuru wa kujieleza ni dhana ya 

demokrasia. Dhana ya demokrasia imekuja kujulikana sana duniani kama utawala wa watu, kwa 

ajili ya watu unaoendeshwa na watu wenyewe. Moja ya nguzo kuu za demokrasia ni uwepo wa 
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uhuru na haki ya wananchi kuwa na maoni na kujieleza. Uhuru huu kimsingi huenda sambamba 

na uhuru wa vyombo vya habari na haki ya kutafuta na kupokea taarifa.  

Hapa nchini Tanzania uhuru wa kujieleza unalindwa na katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ya mwaka 1977 katika Ibara ya 18. Sambamba na Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzani, ipo mikataba ya kimataifa na kikanda ambayo inalinda uhuru wa kujieleza, mikataba 

hiyo inajumuisha: 

 Tamko La Ulimwengu La Haki Za Binadamu (Universal Declaration of Human Rights 

1948) pamoja na Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kiraia na Haki za Watu. Ibara ya 19 

inatoa haki na uhuru wa kila mtu kuwa na maoni yake na kujieleza na bila mawasiliano 

yake kuingiliwa . 

 Mkataba Wa Afrika Wa Haki Za Binadamu Na Watu  (The African Charter on Human 

and People’s Rights (1981)  

• Tamko La Kanuni Za Uhuru Wa Kujieleza Afrika (Declaration of Principles on Freedom 

of Expression in Africa)  

Haki ya Uhuru wa kujieleza nchini inakabiliwa na changamoto kadhaa, tangu kupitishwa kwa 

sera ya utangazaji nchini Mwaka 1993, sheria nyingi zilizotungwa zimekuwa zikikinzana na 

Katiba pamoja na mikataba ya kimataifa juu ya uhuru wa kujieleza. Katika kipindi cha hivi 

karibuni, tangu mwaka 2015 hadi sasa, kumekuwepo na utungwaji wa sheria zinazodhoofisha 

uhuru wa kujieleza nchini Tanzania. Sheria hizo ni Sheria ya Takwimu ya mwaka 2015, Sheria 

ya Huduma za Vyombo vya Habari ya mwaka, 2016 pamoja na Sheria ya Makosa ya Mtandaoni 

ya mwaka 2015. Hivyo Kampeni imejikita zaidi katika kuongeza uelewa kwa jamii juu ya haki 

hizi mbili; haki ya kujieleza na haki ya kukusanyika. 

Sheria ya Takwimu inazuia mijadala juu ya usahihi wa takwimu, inazuia watu na taasisi 

kuchapisha taarifa zao wenyewe, na kuyumbisha uhuru wa kujieleza kwa kuwatisha watu kwa 

adhabu ya kifungo na kulipa faini. 

Uwanda wa Sheria ya Huduma za Vyombo vya Habari ni mpana sana na haujitoshelezi kwa 

kulinganisha na mahitaji ya vyombo vya habari, huduma za vyombo vya habari, na machapisho. 

Tafsiri ya mwandishi wa habari pia haijitoshelezi kwani inaweza kuwajumuisha waandishi wa 
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blogu na watu wanaochapisha ujumbe kupitia mitandao ya kijamii. Kuna shaka kwamba utoaji 

wa leseni na kuthibitisha waandishi utasababisha mipaka isiyo na msingi kwenye uhuru wa 

kujieleza. 

Mfumo wa kuwathibitisha na kuwapa vyeti waandishi unakinzana na viwango vya kimataifa. 

Katika tamko la pamoja la tume maalumu ya Uhuru wa Maoni na Uhuru wa Kujieleza ya Umoja 

wa Mataifa la mwaka 2003 linaweka wazi kwamba waandishi wa habari hawatapaswa kusajiliwa 

wala kuadhinishwa na hakupaswi kuwepo kwa vizuizi vya kisheria juu ya nani anaweza kuwa 

mwandishi wa habari. Sheria hii ianapelekea vikwazo vinavyoingilia uhuru wa wahariri. 

Sheria hii pia inafanya kitendo cha uchapishaji taarifa inayosemekana kuwa ya uongo, kuwa ni 

kosa. 

Kwa upande wa Sheria ya Makosa ya Mitandaoni madhaifu makubwa yapo katika kosa la 

kuchapisha taarifa za uongo. Neno taarifa katika Sheria hii lina tafsiri pana sana. Sheria hii tayari 

imeshakuwa mwiba kwa baadhi ya watu ambao wamefunguliwa mashitaka kwa kwa kutoa 

maoni yao katika makundi ya WhatsApp na kurasa binafsi za facebook na pia wafanyakazi 36 

wa LHRC walishawahi kukamatwa kwa kudaiwa kukusanya na kusambaza matokeo ya 

uchaguzi. 

Ripoti ya Mtazamo wa Haki za Kisiasa na Kiraia iliyotolewa na LHRC mwaka 2016, inaonyesha 

kuwa haki ya kujieleza imepata alama C ambayo ni chini ya wastani. 

Katika kukabiliana na hali hii kama wadau, tunapendekeza kupitiwa na kuzifanyia marekibisho 

ili kuhakikisha kwamba zinaendana na Katiba ya Jamhuri wa Muungano wa Tanzania  na 

mikataba ya kimataifa na kikanda ambayo taifa limeridhia. 

 

Uhuru wa Kukusanyika 

Ndugu wanahabari, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inatambua umuhimu wa haki ya 

kukusanyika na ndio maana ikajumuishwa katika Katiba yetu ya mwaka 1977. Katika Ibara ya 

20(1) ambayo inasema “kila mtu ana haki ya kukusanyika kwa uhuru na amani, kujihusisha na 

kushirikiana na watu wengine, kwa minajili hiyo kutoa maoni hadharani na kuunda na kujiunga 
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na vyama au mashirika yaliyoanzishwa  kwa madhumuni ya kulinda au kudumisha imani au 

maslahi yake mengine” 

Sambamba na Katiba, mikataba mingi ya kimataifa ya haki za Binadamu pia inasisitiza umuhimu 

wa kuwepo kwa uhuru wa kukusanyika hususani katika nchi za kidemokrasia. Hata hivyo ripoti 

mbalimbali ikiwemo Ripoti ya Mtazamo wa Haki za Kisiasa na Kiraia iliyotolewa na LHRC 

mwaka 2016, inaonyesha kuwa haki ya kukusanyika  imekuwa mashakani ikitishiwa na kauli za 

viongozi, wanasiasa na jeshi  la polisi. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, haki ya kukusanyika imepata 

alama D ambayo ni mbaya.  

Sisi kama wadau tumeamua kuendesha kampeni hii baada ya kubaini Changamoto kadhaa 

zinazodunisha uhuru wa kukusanyika nchini. Baadhi ya Changamoto hizo ni kama zifuatazo: 

1. Uzuiaji holela wa mikusanyiko: uzuiaji wa mikutano kwa kufuata busaza za wenye 

mamlaka umekuwa ukiongezeka siku hadi siku, viongozi kutumia mamlaka waliyonayo 

bila kuwa na sababu za msingi imekuwa kawaida katika uzuiaji wa mikusanyiko. Kuna 

takwimu chache za kiserikali nchini Tanzania kuhusiana na haki ya kukusanyika, ambapo 

inafanya kuwa vigumu kidogo kuelewa juu ya namna ya kutumia haki hii iliyobadilika 

kwa kipindi fulani. Asasi za kiraia na vyombo vya habari aidha wametoa taarifa kuhusu 

matukio ya jeshi la polisi kuzuia haki hii kiholela 

2. Mkanganyiko wa sheria na majukumu: Licha ya Sheria ya Jeshi la Polisi na Sheria ndogo 

ya mwaka 2002 kueleza taratibu ambazo jeshi la polisi wanapaswa kuzifuata katika 

kusimamia mikusanyiko na mandamano ya umma, maneno maandamano na mikusanyiko 

haijafafanuliwa kwenye sheria ya polisi. Sheria inasema kuwa mkusanyiko wa watu 

watatu au zaidi ambao hawatii amri ya kutawanyika wanapoambiwa na polisi, unaweza 

kutafsiriwa kama mkusanyiko usio halali. Hali hii inafanya uhuru wa kukusanyika 

kutawaliwa na utashi wa jeshi la polisi badala ya kubaki kuwa haki ya kikatiba. 

3. Matumizi holela ya nguvu katika kutawanya makusanyiko: Sheria inatanabaisha kwamba 

serikali ina wajibu wa kuunga mkono uhuru wa kukusanyika kwa kuweka mazingira 

rafiki ikiwemo kuhakikisha wananchi wanakusanyika katika mazingira salama na tulivu 

na kwa amani, hata hivyo badala ya dola kuwajibika katika hili, kumekuwepo kwa 

matukio mengi yanayohusisha jeshi la polisi kutumia nguvu kupita kiasi na bila 

kuwajibishwa katika kuvuruga haki ya kukusanyika. 
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4. Kukosekana kwa utaratibu maalumu katika matumizi ya maeneo ya wazi:  upatikanaji wa 

maeneo ya wazi ya umma ambayo mara nyingi yamekuwa yakitumika kwa mikusanyiko 

ya umma unaweza kuwa kikwazo kwa uhuru wa kukusanyika endapo kibali cha kutumia 

maeneo hayo kitakataliwa kwa nia ovu. Utaratibu unapaswa kuwekwa hasa kwa maeneo 

ya miji na majiji ambapo mikutano mingi huvuta hisia za watu wengi kutokana na uwepo 

wa vyombo vya habari. 

5. Kukataliwa kukusanyika bila kuwajibika: Kama ilivyoelezwa  hapo juu sheria inaruhusu 

mipaka ya mikusanyiko katika mazin 

6. gira fulani. Huku ukiendelea kuzingatia sheria za nchi na masuala ya usalama vimetajwa 

na polisi kama ndiyo sababu ya kuzuia mikusanyiko, hakuna sababu maalumu 

zilizotolewa. Huwa ni siri ‘vyanzo vya usalama’ vimetajwa. Aidha uzuiaji wa mikutano 

hutolewa katika hali isiyo  rasmi badala ya njia rasmi kwa maandishi. Zaidi ya hapo 

wananchi wana uelewa mdogo wa kukata rufaa dhidi ya kukataliwa, na wanaweza 

wasiwe na nia ya kukata rufaa kwenye mamlaka za juu ili kuwajibishwa, na ndiyo 

hunaonekana kuna usimamizi mdogo wa majukumu ambayo polisi anayo katika kupiga 

marufuku.  

Katika kuboresha hali ya uhuru wa kukusanyika nchini, wadau tunapendekeza yafuatayo: 

1. Serikali kulinda haki hii ya kikatiba ya kukusanyika, kwa kuimarisha ulinzi kwa 

wananchi wanapohitaji kukusanyika kwa ajili ya shughuli za kijamii hata shughuli za 

kisiasa na kiuchumi.  

2. Sheria ya Jeshi la polisi na sheria ndogo zifanyiwe marekebisho ili maana ya neno 

mkusanyiko liweze kuendana na viwango vya kitaifa na kimataifa.  

3. Jeshi la polisi kufuata sheria na kutumia busara katika kusitisha maandamano ya 

wananchi badala ya kutumia nguvu kupita kiasi. Jeshi la polisi linapaswa kuwa na mfumo 

thabiti wa kuimarisha ulinzi na Usalama pale wananchi wanapotaka kutekeleza haki yao 

ya kuandamana kama ilivyopambanuliwa katika Katiba. 

Katika kampeni hii tunasisitiza serikali kufahamu umuhimu wa wananchi kujumuika katika 

kuleta maendeleo ya nchi kwa ujumla. Tunaamini kwamba watanzania hawawezi kuendelea bila 

kuwa na haki ya kukusanyika kwa uhuru na amani, kujihusisha na kushirikiana na watu wengine, 

kwa minajili hiyo kutoa maoni hadharani na kuunda na kujiunga na vyama au mashirika 
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yaliyoanzishwa  kwa madhumuni ya kulinda au kudumisha imani au maslahi yake mengine; 

kwani kwa kufanya hivyo wanaweza kujadili ajenda mbalimbali za maendeleo na kushauriana 

namna ya kusonga mbele kama taifa.  

Imesomwa na: 

Katibu Mtendaji, Baraza la Habari (MCT) 

 

…………………………………… 

 

Mkurugenzi wa Utetezi na Maboresho,  

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu 

 

……………………………………… 

 

 

Machi 1, 2017, Dar es Salaam Tanzania 

 

 


