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HALI YA HAKI ZA BINADAMU KWA KIPINDI CHA NUSU MWAKA TAARIFA
KWA VYOMBO VYA HABARI

JANUARI - JUNI 2015

Ndugu waandishi wa habari,

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kinaendelea na utaratibu wake wa kila mwaka wa
kutoa tathmini ya hali ya haki za binadamu kwa kipindi cha nusu mwaka cha miczi sita.
Tathmini hii hufanywa kwa malengo ya kutoa muelekeo wa hali ya ulinzi na ukiukwaji wa
haki za binadamu tunapoingia nusu ya pili ya mwaka.

Taarifa hii ni matokeo ya tafiti mbalimbali zilizofanywa na Kituo cha Sheria na Haki za
Binadamu, ufuatiliaji wa ukiukwaji wa haki za binadamu, pia taarifa mbalimbali kutoka kwa
waangalizi wa haki za binadamu, wasaidizi wa kisheria, taarifa rasmi toka taasisi za Serikali,
Bunge, Mahakama, vyombo vya habari na asasi mbalimbali za kiraia zisizo za Serikali.

Taarifa hii inajikita zaidi kuangalia maeneo machache ya haki za binadamu ambayo
yameonyesha kuwa na ukiukwaji wa hali ya juu katika kipindi cha nusu mwaka. Taarifa
kamili ya hali ya haki za binadamu nchini itaandaliwa mwishoni mwa mwaka.

1. Haki ya Kuishi

Haki ya kuishi imeendelea kuwa ni mojawapo ya haki zinazokiukwa kwa kiwango kikubwa

. sana. Haki ya kuishi ni haki ya msingi kabisa ambayo inatakiwa iheshimiwe kwa kila mtu.
Haki ya kuishi inakiukwa kupitia mambo kama kujichukulia sheria mikononi; watu kufia
mikononi mwa vyombo vya dola; mauaji na ukatili wa watu wenye ualbino; mauaji
yatokanayo na imani za kishirikina; na ajali za barabarani.

Kujichukulia sheria mikononi:

Tafiti mbalimbali zilizofanywa na Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu zinaonyesha kuwa
matukio ya kujichukulia sheria mikononi yameendelea kuwa mengi nchini. Matukio haya
yamekuwa yakiwahusisha zaidi watu wanaokutwa na tuhuma za wizi, na hasa vibaka. Kwa
kipindi cha nusu mwaka, taarifa kutoka Jeshi la Polisi zinaonyesha kuwa watu 366 waliuawa
kutokana na watu kujichukulia sheria mikononi. Hii nj pungufu kidogo ukilinganisha na
kipindi kama hiki kwa mwaka 2014 ambapo taarifa ilionyesha kutokea kwa vifo vya watu
473. Tafiti na uzoefu unaonyesha kuwa matukio mengi yamekuwa hayatolewi taarifa kwenye

vyombo vya dola, na hasa kwenye maeneo ya vijijini.
Uvamizi wa vituo vya Polisi na Mauaji ya Askari Polisi:
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Askari polisi nao pia wamekuwa wahanga wa mashambuliz mbalimbali hasa wanapokuwa
kazini. Matukio ya uvamaizi yaliyokuwa yamezoeleka ni yale ya uvamizi wa vituo vya polisi
yanayofanywa na watu wenye hasira kali, ambapo kwa kipindi cha nusu mwaka vituo 4 vya
polisi vilivamiwa. Lakini hjvi karibuni, matukio haya ya uvamizi yamehusisha makundi ya
watu wenye silaha ambao wanahisiwa kuwa ni majambazi. Kwa kipindi cha nusu mwaka
pekee vituo kadhaa vya polisi vilivamiwa na kusababisha vifo vya askari polisi 3, na uporaji
wa silaha mbalimbali za jeshi la polisi. Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kingependa
kutoa wito kwa Jeshi la Polisi na Serikali kuhakikisha kuwa vituo hivi vinakuwa na ulinzi
madhubuti ili kuwawezesha askari polisi kufanya kazi katika mazingira ya amani na ulinzi
wa maisha yao. Hii ni kwa sababu, ndani ya kipindi kisichozidi mwaka mmoja jumla ya
askari 8 wameuawa katika uvamizi wa aina hii, na kusababisha uporaji wa silaha mbalimbali
zipatazo bunduki 38 na risasi nyingi.

Watu Kufia Mikononi mwa vyombo vya Dola:

Vyombo vya dola vimehusishwa na kusababisha mauaji ya watu mbalimbali wakiwa chini ya
ulinzi wa vyombo hivi. Taarifa rasmi ya Jeshi la Polisi inaonyesha kuwa kwa kipindi hiki cha
nusu mwaka ni mtu mmoja (1) pekee ndie aliuawa akiwa mikononi mwa jeshi la polisi. Hata
hivyo, Kituo cha Sheria na Hakj za Binadamu kinataarifa ya matukio ya watu watano (5)
wanaosemekana walifia mikononi mwa vyombo vya dola, watatu wakiwa mikononi mwa

polisi na wengine wawili wanaosemekana kuuawa na askari walinzi wa Pori Tengefu la
Mwiba huko Meatu.

Mauaji na Ukatili wa Watu Wenye ualbino:

Nchi yetu imeendelea kushuhudia manyanyaso, ukatili na mauaji ya ndugu zetu wenye
ualbino. Matukio haya yamekuwa yanahusishwa zaidi na imani za kishirikina ambapo kuna
baadhi ya watu wamekuwa wakiamini/shwa kuwa viungo vya watu wenye ualbino
vikitumika Kishirikina vinaweza kumfanya mtu akapata utajiri na mafanikio katika shughuli
zake mbalimbali, zikiwemo za biashara, siasa na shughuli nyingine za kujiingizia kipato. Hii
imeibua hali ya kuwindwa, kushambuliwa na kuuawa kwa watu wenye ualbino ili viungo
Vyao vya mwili vipatikane kwa ajili hiyo. Kwa kipindi cha nusu mwaka pekee, matukio
manne (4) yameripotiwa yanayohusisha mashambulio haya. Kati ya matukio haya, moja
linahusisha kuuawa kwa mtoto wa mwaka mmoja, ambaye alitekwa kutoka kwenye mikono
ya mama yake na baadae mwili wake kuokotwa porini ukiwa umekatwa mikono yote miwili
na miguu yote miwili. Matukio mengine matatu (3) yanahusisha mashambulizi ya mwilj
ambapo watu wenye ualbino walikatwa mikono na miguu. Mashambulizi haya yanafanya
watu walio na ualbino kuishi katika hali Ya uoga wa maisha yao na hivyo kukimbia makaz;
yao na/au kuwapeleka watoto wao kuishi na ndugu wengine wa familia au katika makambi
mbalimbali ambapo wanadhani wanaweza kuwa salama zaidi.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kinasikitishwa sana na kujirudia kwa matukio haya
hasa baada ya kuonekana kuwa yalikuwa yamepungua miaka miwil iliyopita.

Mauaji Yatokanayo na Imani za Kishirikina:
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Mauaji yanayotokana na imanj za kishirikina pia yameendelea kuwa chanzo cha mauaji na
mateso kwa watanzania wengi, na hasa vikongwe katika maeneo ya vijijini. Kwa kipindi cha
nusu mwaka yameripotiwa mauaji ya watu 57. Hii nj pungufu kubwa ukilinganisha na mauaji
yaliyotolewa taarifa katika kipindi kama hicho kwa mwaka 2014, ambapo watu 320
waliuawa. Lakini tafiti zinaonyesha kuwa matukio mengi ya mauaji na mateso ya aina hii

hasa katika kanda ya ziwa ambapo wazee wa jadi walihusishwa na utoaji wa adhabu za
viboko, kuchomewa nyumba na hata kufukuzwa kutoka Vijiji vyao kwa watuhumiwa. Tukio
kama hili lilitokea huko Serengeti ambapo watu 14 walipigwa vibaya na kufukuzwa kutoka

kijiji cha Robanda, wawilj kati yao walikufa baadae kutokana na majeraha waliyopata,

Ajali za Barabarani:

2. Haki za Wanawake na Mtoto

Matukio ya ukiukwaji wa haki za wanawake na watoto yameendelea kuripotiwa kwa kiasi
kikubwa nchini. Ukiukwaji wa haki za wanawake unafanyika kupitia ukatili wa kijinsia,
ukatili wa kingono, ukeketaji na unyanyapaa wa wanawake. Matukio ya ukiukwaji wa haki
Za watoto yanahisisha mateso ya aina mbalimbali dhidi ya watoto, ulawiti, unajisi, kuozwa
katika umri mdogo, kutumikishwa na zaidi katika mazingira hatarishi, kutupwa kwa watoto
wachanga. Sheria ya Ndoa ya mwaka 1971 inaendelea kuvunja haki za mtoto kwa kutambua
ndoa za utotoni kwa mtoto wa kike katika umri mdogo wa mpaka miaka 14. Tafiti
mbalimbali zinaonyesha kuwa katika baadhi ya sehemu za nchi yetu, watoto 2 kati ya watoto
5 huolewa katika umri mdogo wa kati ya miaka 14 na 19. Hij ikizingatia pia kwamba ni 12%
pekee ya watoto walioolewa kabla ya kutimiza miaka 19, wanatumia njia za kisasa za uzazi
Wwa mpango. Hii inawaweka watoto hawa katika hatari kubwa ya maambukizi ya magonjwa
mbalimbali lakini pia kuwa hatarini katika kipindi cha kujifungua. Ulinzi wa haki za watoto
ni muhimu kwa ustawi wa jamii yetu, hasa ikizingatiwa idadi ya watoto na vijana ndio kundi
kubwa zaidi kuliko kundi linguine lolote katika jamii yetu.

3. Hakiya Kupata Habari na Uhuru wa Vyombo vya Habari:

Nchi yetu pia imeendelea kupata changamoto katika haki ya kujieleza na uhuru wa vyombo
vya habari. Mwezi Januari mwaka huu serikali kupitia Idara ya Maelezo ilitoa tamko la
kufungiwa kwa gazeti la The East Afirican. Sababu zilizotolewa na serikalj nj kwamba gazeti
hili limekuwa likisambazwa nchini bila kuwa na kibali. Jambo hili kidogo linashangaza
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kwani gazeti hili limekuwa likisambazwa na kuuzwa nchinj kwa takribani kipindi cha miaka
20. Serikali pia ilieleza kuwa sababu nyingine ya kufungiwa kwa gazeti hili ni mwendelezo
wa gazeti hili kutoa makala ambazo zinaeneza agenda hasi dhid; va Serikali na Nchi.

kutekeleza majukumu yao. Matukio haya yamehusisha waandishi takribani watatu, likiwemo
la mtangazaji wa luninga na mwandishi wa gazeti la mwananchi kupigwa na kuwekwa
rumande kwa muda pale walipokuwa wakifuatilia habarj zilizomuhusisha mbunge
akituhumiwa kutelekeza mtoto. Lakini tukio linguine lilihusisha mwandishi wa habari wa
gazeti la Mwananchi kunyimwa fursa ya kufanya kazi yake pale alipoonyesha nia ya

kumuuliza swali Rais wa Ujerumani, kinyume cha maelekezo ya ofisi ya Mwandishi wa
Ikulu.

ya sheria za Haki ya Kupata wa Habari na pia muswada wa sheria ya Vyombo vya Habari
kwa njia ya hati ya dharura, na bila kuzingatia maoni ya wadau.

4. Hakiya Afya Bora

Afya bora inategemea UWepo na upatikanaji wa madawa na vifaa vya vifaa vya tiba. Utafiti
ulioofanywa na shirika la SIKIKA umeonyesha kuwa hospitali za nchi zimekumbwa na
upungufu mkubwa wa damu katika benkj zake za damu. Upungufu huy umeelezwa kuwa

kiasi cha akiba ya damu iliyokuwepo ni pamoja na Temeke (20% ya mahitaji), Amana (40%
ya mahitaji), pamoja na Hospitali ya Taifa ya Muhimbili (50-65% ya mabhitaji ya mwaka).

Kumekuwa pia na upungufu mkubwa wa madawa katika hospitali za umma. Hii ilielezwa
kutokana na malimbikizo makubwa ya madeni ya Serikali kwa Bohari ya Madawa ya Taifa
na hivyo kupelekea bohari kushindwa kununua dawa kwa ajili ya kusambaza katika hospitali
mbalimbali za umma nchini. Mwezi wa sita ilitolewa taarifa Bungeni kuwa deni hili limefikia
Shilingi Bilioni 125.

S. Haki ya Kupiga Kura - Uboreshwaji wa Daftari la Kudumu Ia Wapiga Kura
kwa Mfumo wa BVR:

Nchi yetu ya Tanzania inajiandaa na zoezi la uchaguzi mkuu ifikapo mwezi Oktoba mwaka
huu. Zoezi hili linahusisha pia uboreshwaji wa daftari la kudumu la wapiga kura kwa mfumo
wa Kisasa wa digitali, ama Bio Metric Voters Registration (BVR). Zoezi hili linahusisha
mikoa yote ya Tanzania bara, likitoa haki kwa watanzania wote walio na sifa ya kupiga kura
na waliotimiza umri wa miaka 18 na kuendelea kuandikishwa ilj kuweza kuandikishwa,
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Zoezi la uboreshwaji na uandikishaji wapiga kura kwenye daftari la kudumuy lilianza tarche
23 Machi, 2015. Zoezi hili limegubikwa na kasoro mbalimbali ambazo zinaweza kusababisha
baadhi ya watanzania kunyimwa haki yao ya kikatiba kushiriki katika uchaguzi mkuu.
Kasoro hizi zinahusisha vifaa Vvya uandikishaji, watendaji wa uandikishaji lakini pia na

miundo mbinu mingine ambayo kwa namna moja ama nyingine inaathiri zoez] hili kwa
namna moja au nyingine.

Miongoni mwa mapungufu hayo ni kama ifuatavyo: a) Kutokutolewa kabisa au kwa
upungufu kwa elimu ya uraia juu ya kujiandikisha ambao ulipelekea watu wachache
kujitokeza hasa kwa siku 2 hadi 3 za kwanza; b) Kuwepo kwa vifaa vichache vya

huduma stahiki kulingana na mahitaji yao maalum; g) Kuwepo taarifa finyu Juu ya zoezi la
uandikishwaji kwenye baadhi Ya maeneo na pia taarifa zisizo kamili, kama vile maeneo na
muda wa kuandikishwa. Mapungufu haya yamepelekea kuwe na malalamiko ya watu wengi

Haki ya wananchi kushiriki kwenye uongozi wa nchi inaendelea kukiukwa nchinj Tanzania.
Haki hii inakiukwa kwa Katiba na sheria kuendelea kutokutambua mgombea binafsi,
kinyume na maamuzi ya Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu ambayo iliitaka
Tanzania kurekebisha Katiba na sheria zake ili kuruhusu suala hilj.

Nchi yetu pia imeshindwa kufanya mabadiliko ya Kikatiba na Sheria ili kubadilisha muundo
wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi ili kuwe na Tume Hury ya Uchaguzi hasa tunapoelekea
kwenye uchaguzi mkuu na baada ya mchakato wa Katiba kuwa na sintof: ahamu.

6. Rushwa na Utawala Bora

Nchi yetu imekumbwa na wimbi ]a kashfa kubwa za rushwa zikihusisha watu muhimu katika
Taifa. Mojawapo ya kashfa hizi ni ile ya akaunti ya ESCROW. Miongoni mwa watu
waliohusishwa na kashfa hij ni pamoja na Majaji wa Mahakama Kuu ya Tanzania, Mawaziri,
Wabunge, viongozi wa mashirika ya umma, Wajumbe wa Bodi za Mashirika ya Umma,
viongozi wa dini pamoja na wafanyabiashara mbalimbalj.

Kufuatia uchunguzi uliofanywa na Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu za Serikali (CAQG),
Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC) ilikuja na mapendekezo kadhaa ambayo
yaliridhiwa na Bunge la Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania. Kati ya mapendekezo hayo ni
kuwajibishwa kwa viongozi na watumishi wa umma waliohusishwa katika kashfa hii.
Utekelezaji wa mapendekezo haya umekuwa wa kusuasua sana, ukiachilia mbali kujiuzulu na
kutolewa madarakani kwa baadhj ya mawaziri.
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Pamoja na hayo, baadhi ya viongozi na watumishi wa umma waliitwa mbele ya Sekretarieti
ya Utumishi wa Umma kwa ajili ya kuhojiwa juu ya uhusishwaji wao katika kashfa hii ya
ESCROW. Baadhi ya viongozi na watumishi hawa walionyesha dharau dhidi ya Sekretarieti

a umma wa watanzania kwa ujumla, kwa kutoa kauli za kejeli zilizohusiana na tuhuma
zilizokuwa zinawakabili.

Mapendekezo:

Taarifa hii pia inaonyesha changamoto mbalimbali za haki za binadamu, ikiwa ni pamoja na
hali ya rushwa, elimu, haki kupata maji safi na salama; Hivyo basi Kituo cha Sheria na Haki
za Binadamu kinapendekeza yafuatayo;

(a) Vita dhidi ya ukatili na mauaji ya watu wenye ualbino igeukie pia kwa watuhumiwa
wanunuzi wa viungo vya watu wenye ualbino badala ya kuangalia waganga wa
kienyeji peke yake;

(b) Serikali ishirikiane na wadau mbalimbali kuhakikisha mkakati ambao utahakikisha
ulinzi endelevu wa haki za watu wenye ualbino unakuwepo;

(c) Serikali inatakiwa iendelee kushirikiana na wadau mbalimbali kuhakikisha kunakuwa
na mabadiliko na uboreshwaji wa sheria na miswada ya sheria inayogusa maslahj ya
haki ya upatikanaji wa habari na uhuru wa kujieleza na wa habari; hususani Sheria ya
Takwimu, Sheria ya Makosa ya Mtandaoni, Muswada wa Sheria ya Upatikanaji wa
Habari na Muswada wa Sheria ya Vyombo vya Habari:

(d) Watuhumiwa wa makosa ya kujichukulia sheria mkononi na mauaji yanayotokana na
imani za Kishirikina washughulikiwe kama wahalifu wengine kwa mujibu wa sheria
zanchi;

(e) Serikali ihakikishe kuwa mfumo wa upatikanaji wa Haki unaboreshwa ili kurudisha
Imani ya wananchi;

(f) Serikali ihakikishe kuwa vituo vya Polisi vinaboreshwa ili kuhakikisha ulinzi wa
askari polisi wawapo kazini;

(2) Ngvu za ziada zichukuliwe kuhakikisha kuwa mianya ya rushwa inadhibitiwa katika
sekta ya usafirishaji, ikiwa ni pamoja na kuhusisha umma katika kutoa taarifa ya
uvunjifu wa sheria za barabarani na kutoa elimu kwa njia za kisasa:

(h) Serikali ihakikishe kuwa Sheria ya Ndoa ya Mwaka 1971 inafanyiwa marekebisho ili
kulinda maslahi na ustawi wa mtoto wa kike;

(1) Serikali ihakikishe inapata vyanzo mbadala vya uaptikanaji wa fedha kwa ajili ya
huduma na vifaa vya afya katika hospitali za umma;

() Tume ya Taifa ya Uchaguzi iangalie uwezekano wa kurudia zoezi la uandikishwaji
kwenye daftari la wapiga kura ili kutoa fursa kwa wale waliokosa fursa kujiandikisha
kufanya hivyo, na hivyo kutekeleza haki yao ya kikatiba.
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Mwisho kabisa nawatakia kila Ia heri katika harakati na kazi za kueneza na kukuza uelewa
wa haki za bindamu, sheria na utawala bora. Vyombo vya habari vina nafasi kubwa sana
kuhakikisha hili linafanikiwa ili tuweze kufikia jamii inayotaamali haki na usawa.

Nawashukuru sana kwa kunisikiliza.

:%? Qs .
Dr. Helen Kijo Bisimba
Mkurugenzi Mtendaji - LHRC
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